Quy định của Pháp luật về đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

18/12/2021 14:44

Đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu là một nhu cầu chính đáng của người sử dụng đất. Trong thực tế, việc đăng ký cấp giấy chứng nhận lần đầu gặp không ý khó khăn do người dân chưa nắm rõ các quy định và trình tự thủ tục hành chính

 

Quy định của Pháp luật về đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

Đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu là một nhu cầu chính đáng của người sử dụng đất. Trong thực tế, việc đăng ký cấp giấy chứng nhận lần đầu gặp không ý khó khăn do người dân chưa nắm rõ các quy định và trình tự thủ tục hành chính. Để nắm rõ các quy định, mời bạn đọc theo dõi bài viết dưới đây của Luật sư Công ty Luật Nam Quốc Phương

1. Thế nào là cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu?

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là đầu là việc Nhà nước thực hiện trao chứng thư pháp lý cho người có quyền sử dụng đất. Việc cấp giấy chứng nhận này chủ yếu được thực hiện dưới hình thức công nhận quyền sử dụng đất.

Khi nhận được hồ sơ đề nghị của người có quyền sử dụng đất, cơ quan có thẩm quyền sẽ xem xét các điều kiện, hồ sơ để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu cho người sử dụng đất. Các trường hợp cấp giấy chứng nhận khác như: Đính chính thông tin Giấy chứng nhận; cấp đổi; cấp lại Giấy chứng nhận.

Đăng ký cấp giấy chứng nhận QSD đất lần đầu (ảnh minh họa)

2. Điều kiện để người sử dụng đất được cấp giấy chứng nhận lần đầu

Để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu, người sử dụng đất cần phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 100, 101 Luật Đất đai 2013; các Điều 18, 20, 22, 23 và 24 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, cụ thể có 02 trường hợp:

  • Trường hợp 1: Người sử dụng đất có các giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013  

-   Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

-     Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

-    Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

-     Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

-    Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;

-   Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

-    Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ (quy định chi tiết tại Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP)

  • Trường hợp 2: Người sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013

Theo đó, nếu không có các giấy tờ đã nêu trên, căn cứ quy định tại Điều 101 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất được cấp giấy chứng nhận khi có các điều kiện:

-    Đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp;

-     Đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch.

3. Hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

Thành phần hồ sơ bao gồm:

-        Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận theo Mẫu số 04a/ĐK.

-        Bản sao chứng từ đã thực hiện nghĩa vụ tài chính (nếu có).

-        Giấy tờ về miễn, giảm nghĩa vụ tài chính (nếu có).

-    Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013 và Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

-   Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 31 Nghị định 43/2014/NĐ-CP nếu đăng ký, công nhận quyền sở hữu nhà ở.

Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

4. Trình tự đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

Người sử dụng đất thực hiện theo các bước sau:

  • Bước 1: Nộp hồ sơ

Nộp hồ sơ tại UBND cấp xã nơi có đất hoặc nộp trực tiếp tại Cơ quan đăng ký đất đai.

  • Bước 2: Tiếp nhận và xử lý hồ sơ

Người tiếp nhận hồ sơ thực hiện tiếp nhận và giao phiếu hẹn trả kết quả theo thủ tục hành chính. Nếu hồ sơ chưa hợp lệ thì sẽ thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ chỉnh sửa, bổ sung theo quy định.

  • Bước 3: Trả kết quả

Thời gian thực hiện: Không quá 30 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không quá 40 ngày nếu là các xã vùng sâu, vùng xa, miền núi, hải đảo, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (không tính ngày nghỉ, lễ theo quy định)

Tuy nhiên trên thực tế thời gian cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu sẽ lâu hơn quy định rất nhiều. Nếu xét thấy quyền lợi của mình bị xâm phạm, người sử dụng đất có thể khiếu nại hoặc khởi kiện hành chính theo quy định của pháp luật.

----------------------------------

Trên đây là nội dung tư vấn mang tính tham khảo của Nam Quốc Phương. Nếu có thắc mắc, xin vui lòng liên hệ:

Dịch vụ Tổng Hợp Nam Quốc Phương

Hotline: 0987 145 311 - 094 712 68 79 - Email: namquocphuong25102016@gmail.com

Địa chỉ: A11 Hùng Vương, KP3, Thị trấn Trảng Bom, Trảng Bom, Đồng Nai

Trân trọng cảm ơn!

 

 

 

Bạn đang đọc bài viết "Quy định của Pháp luật về đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu" tại chuyên mục Tư vấn luật. Mọi chi tiết xin liên hệ số hotline (0947.126.879) hoặc gửi email về địa chỉ (dichvutonghopnamquocphuong@gmail.com).
0947.126.879 ĐĂNG KÝ TƯ VẤN